Đất quy hoạch có được mua bán không? Đền bù như thế nào?

Các nhà đầu tư, chủ sở hữu có đất nằm trong diện quy hoạch của Nhà nước nên họ không biết đất quy hoạch có được mua bán không. Có được đền bù không? Mức bồi thường như thế nào? Hãy cùng Địa Ốc Thuận Lộc tìm lời giải đáp cho những thắc mắc trên nhé!

Đất quy hoạch là gì?

Đất quy hoạch là gì?

Đất quy hoạch là gì?

Để biết đất nằm trong quy hoạch có được mua bán không, các nhà đầu tư hoặc chủ sở hữu phải biết đất quy hoạch là gì.

Theo khoản 2, 3 Điều 3 trong Luật Đất đai 2013 quy định:

●       Quy hoạch sử dụng đất: Là việc phân bổ, khoanh vùng đất theo không gian sử dụng với mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội, an ninh, quốc phòng, bảo vệ môi trường trên cơ sở tiềm năng đất đai, nhu cầu sử dụng của các ngành, lĩnh vực đối với từng vùng kinh tế - xã hội, đơn vị hành chính trong một khoảng thời gian xác định.

●       Kế hoạch sử dụng đất: Là việc phân chia quy hoạch sử dụng đất theo thời gian để thực hiện trong kỳ quy hoạch sử dụng đất.

Như vậy, đất quy hoạch là đất nằm trong kế hoạch sử dụng đất theo từng địa phương. Phân theo mục đích sử dụng và chia thành từng kỳ trong khoảng thời gian nhất định.

Ví dụ: Quy hoạch xây dựng cầu, đường, khu dân cư,...

Việc quy hoạch này được đưa ra để hoạch định chính sách, phát triển kinh tế ở địa phương, đảm bảo mục đích sử dụng quỹ đất có hiệu quả. Bên cạnh đó, còn là cơ sở để Nhà nước giao đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, cho phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất và Nhà nước sẽ đền bù chi phí đất cho người dân khi đất nằm trong diện quy hoạch.

Xem thêm: Cập nhật bản đồ quy hoạch Nhơn Trạch mới nhất

Làm thế nào để biết đất thuộc diện quy hoạch?

Để biết đất đang sở hữu có thuộc diện quy hoạch hay không, chủ sở hữu phải kiểm tra bằng những cách sau:

  • Xem quy hoạch sử dụng đất trực tiếp tại UBND huyện, xã.
  • Xem trên cổng thông tin điện tử của UBND huyện.
  • Hỏi ý kiến của công chức địa chính cấp xã hoặc người dân xung quanh khu vực có thửa đất để biết thêm thông tin.
  • Đến văn phòng đăng ký đất đai để xin thông tin.

Xem thêm: Đồng Nai: Quy hoạch dự án khu dân cư 46 ha tại Long Thành

Đất quy hoạch có được mua bán không?

Đất quy hoạch có được mua bán không?

Đất quy hoạch có được mua bán không?

Theo khoản 2 Điều 49 trong Luật Đất đai 2013 được sửa đổi bổ sung bởi Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của 37 Luật có liên quan đến quy hoạch năm 2018, đất trong diện quy hoạch được chia thành 2 trường hợp:

  • Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất có thể tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.
  • Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp huyện, người sử dụng đất trong khu vực được tiếp tục thực hiện quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm. Nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình thì phải được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

Từ quy định này, có thể thấy, nếu quy hoạch sử dụng đất đã được công bố nhưng chưa có kế hoạch hoặc đã có kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển đổi mục đích sử dụng và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất bao gồm: chuyển nhượng, thế chấp quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 167, Luật Đất đai 2013.

Tóm lại: “Đất quy hoạch có được mua bán không?”. Đất thuộc diện quy hoạch, người sử dụng có thể chuyển nhượng quyền sử dụng đất và phải tuân thủ đúng theo quy định của pháp luật, đáp ứng một số điều kiện quy định.

>>> Xem thêm: Mua Đất Nhơn Trạch Cần Nắm Rõ Thông Tin Quy Hoạch Về Đất Ở Kẽo Tiền Mất Tật Mang Ôm Hận Cả Đời

Điều kiện mua bán đất quy hoạch

Điều kiện mua bán đất quy hoạch

Điều kiện mua bán đất quy hoạch

Theo khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 quy định điều kiện chuyển nhượng đất quy hoạch như sau:

  • Có Sổ đỏ, Sổ hồng (trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và một số trường hợp nhận thừa kế tại khoản 1 Điều 168 của Luật này).
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án.
  • Đất không bị tranh chấp.
  • Trong thời hạn sử dụng đất.

Thủ tục chuyển nhượng đất nằm trong quy hoạch

Thủ tục chuyển nhượng đất nằm trong quy hoạch giống với thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất, thông thường bao gồm các bước như sau:

  • Bước 1: Hai bên sẽ đến văn phòng công chứng để thành lập hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tiến hành công chứng hợp đồng.
  • Bước 2: Kê khai nghĩa vụ tài chính tại văn phòng đăng ký đất đai.
  • Bước 3: Kê khai hồ sơ cần sang tên.
  • Bước 4: Nộp lệ phí theo quy định và nhận Sổ đỏ.

Thời gian thu hồi đất quy hoạch trong bao lâu?

Sau khi biết được “Đất quy hoạch có được mua bán không?”, nhiều người còn thắc mắc thời gian thu hồi đất quy hoạch trong bao lâu.

Theo khoản 3 Điều 49 trong Luật Đất đai 2013 quy định, diện tích đất trong kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp huyện đã được công bố phải thu hồi để thực hiện dự án hoặc chuyển mục đích sử dụng mà sau 3 năm chưa có quyết định thu hồi đất thì cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phải phê duyệt kế hoạch sử dụng đất đã được điều chỉnh.

Nếu cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất không điều chỉnh hoặc có điều chỉnh hay hủy bỏ nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ thì người sử dụng đất vẫn có thể tiếp tục thực hiện quyền của người sử dụng đất mà không bị hạn chế.

Đất thuộc diện quy hoạch được đền bù như thế nào?

Đất thuộc diện quy hoạch sẽ được đền bù như thế nào?

Đất thuộc diện quy hoạch sẽ được đền bù như thế nào?

Tại Điều 75 trong Luật Đất đai năm 2013 quy định, đất nằm trong quy hoạch được Nhà nước thu hồi sẽ được bồi thường nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

  • Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất nhưng không phải là đất thuê và không phải trả tiền thuê hằng năm.
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ hồng hoặc Sổ đỏ).
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở và quyền sở hữu nhà ở.
  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và các tài sản khác gắn liền với đất.
  • Người Việt Nam đang định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở Việt Nam mà có giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện cấp giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật mà chưa được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người sử dụng đất bị thu hồi sẽ được bồi thường bao nhiêu?

Tại Điều 89 Luật Đất đai 2013 quy định, người sử dụng đất sẽ được Nhà nước bồi thường thiệt hại nhà ở, công trình xây dựng trên khu đất bị thu hồi bằng cách giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất bị thu hồi.

Nếu không có đất để bồi thường thì Nhà nước sẽ bồi thường bằng tiền tính theo giá đất tại thời điểm có quyết định thu hồi. Số tiền được bồi thường sẽ tính theo công thức như sau:

Tiền bồi thường = Diện tích đất bị thu hồi x Giá đất với loại đất bị thu hồi

Theo quy định tại Điều 9 Nghị định 47/2014/NĐ-CP, việc bồi thường thiệt hại về nhà ở, công trình xây dựng khác gắn liền với đất khi Nhà nước bồi thường thì phần giá trị tài sản sẽ được bồi thường theo công thức sau:

Tgt = G1 - G1 / T x T1

Trong đó:

  • Tgt: Là giá trị hiện có của nhà ở, công trình bị thiệt hại.
  • G1: Là giá trị xây mới nhà, công trình bị thiệt hại có hiệu chuẩn kỹ thuật tương đương do Bộ Quản lý chuyên ngành ban hành.
  • T: Là thời gian khấu hao áp dụng đối với nhà ở, công trình bị thiệt hại.
  • T1: Là thời gian mà nhà ở, công trình bị thiệt hại đã qua sử dụng.

Qua thông tin chia sẻ trên, chắc hẳn chủ sở hữu đã có câu trả lời cho câu hỏi Đất quy hoạch có được mua bán không?”. Nếu có thắc mắc gì về quy hoạch đất hay những vấn đề liên quan đến đất thì hãy liên hệ với Địa Ốc Thuận Lộc qua hotline để nhân viên tư vấn tận tình.

Hotline tư vấn miễn phí: 0949 475 399